#liệt sĩ

Tìm được 270 kết quả

Đón 62 hài cốt Anh hùng liệt sĩ từ Campuchia về nước

Đón 62 hài cốt Anh hùng liệt sĩ từ Campuchia về nước

Sáng 30/6, tại Cửa khẩu quốc tế Hoa Lư, Ban Chỉ đạo tìm kiếm, quy tập, và xác định danh tính hài cốt liệt sĩ TP Đồng Nai (Ban Chỉ đạo 515) tổ chức Lễ đón hài cốt liệt sĩ và Đội K72 từ Campuchia về nước.

Những câu chuyện xúc động trong hành trình giám định ADN tìm mộ liệt sĩ

Những câu chuyện xúc động trong hành trình giám định ADN tìm mộ liệt sĩ

Nhờ bước tiến vượt bậc của công tác giám định ADN, nhiều gia đình thân nhân liệt sĩ đã khép lại hành trình nửa thế kỷ tìm kiếm trong niềm hạnh phúc vỡ òa. Không chỉ giúp xác định chính xác danh tính các liệt sĩ sau hàng chục năm "biệt vô âm tín", công nghệ này còn mở ra những câu chuyện hy hữu, đầy xúc động.

Công an TP Đà Nẵng và hành trình tìm lại tên cho liệt sĩ

Công an TP Đà Nẵng và hành trình tìm lại tên cho liệt sĩ

Chiến tranh đã lùi xa, nhưng với không ít gia đình, nỗi đau chưa thể nguôi ngoai khi có người thân hy sinh mà tên tuổi, hài cốt vẫn nằm lại nơi chiến trường xưa hoặc chưa được xác định danh tính. Những ngày này, Công an TP Đà Nẵng đang thực hiện một hành trình vô cùng đặc biệt: Thu nhận mẫu ADN cho thân nhân liệt sĩ trong "Chiến dịch 500 ngày đêm đẩy mạnh thực hiện tìm kiếm, quy tập và xác định danh tính hài cốt liệt sĩ".

Tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ phải được thực hiện bằng trách nhiệm, tình cảm và lòng tri ân sâu sắc

Tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ phải được thực hiện bằng trách nhiệm, tình cảm và lòng tri ân sâu sắc

Phó Thủ tướng Chính phủ Phạm Thị Thanh Trà cho biết công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ phải được thực hiện bằng trách nhiệm, tình cảm và lòng tri ân sâu sắc đối với những người đã hy sinh vì Tổ quốc. Dù chỉ còn những dấu tích nhỏ nhất, các lực lượng tham gia vẫn phải quyết tâm tìm kiếm để đưa hài cốt các anh hùng liệt sĩ hy sinh từ năm 1968 trở về với đồng đội và quê hương.

Công an TP Hà Nội dâng hương tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Hàng Dương, Côn Đảo

Công an TP Hà Nội dâng hương tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Hàng Dương, Côn Đảo

Sáng 10/5, tại Di tích Nghĩa trang Hàng Dương, Đặc khu Côn Đảo, TP Hồ Chí Minh, Đoàn công tác Công an TP Hà Nội do Trung tướng, Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân Nguyễn Thanh Tùng, Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Công an TP Hà Nội làm Trưởng đoàn đã tổ chức Lễ dâng hương tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ, chiến sĩ cách mạng và đồng bào yêu nước đã anh dũng hy sinh vì sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước.

Công an TP Huế nỗ lực tìm danh tính cho các anh hùng liệt sĩ

Công an TP Huế nỗ lực tìm danh tính cho các anh hùng liệt sĩ

Với quyết tâm sớm đưa các liệt sĩ trở về với đúng, đầy đủ tên tuổi của mình, đáp ứng nguyện vọng của thân nhân gia đình liệt sĩ và dân tộc; TP Huế đang nỗ lực thực hiện hiệu quả công tác rà soát, thu thập, cập nhật thông tin liệt sĩ và thân nhân liệt sĩ, đặc biệt là phục vụ việc thu nhận mẫu ADN đối với các trường hợp chưa xác định được danh tính.

Nhiệm vụ vinh dự, thiêng liêng, chạm đến trái tim

Nhiệm vụ vinh dự, thiêng liêng, chạm đến trái tim

Sáng 3/3, tại Hà Nội, đồng chí Phạm Thị Thanh Trà,  Bí thư Trung ương Đảng, Phó Thủ tướng Chính phủ, Trưởng Ban Chỉ đạo quốc gia về tìm kiếm, quy tập và xác định danh tính hài cốt liệt sĩ đã chủ trì Hội nghị triển khai công tác năm 2026 của Ban Chỉ đạo. 

Khôi phục danh tính cho “liệt sĩ” trở về sau gần 50 năm lưu lạc

Khôi phục danh tính cho “liệt sĩ” trở về sau gần 50 năm lưu lạc

Ngày 9/2, Công an tỉnh Phú Thọ cho biết, ngay khi nắm được thông tin, đơn vị đã chủ động phối hợp với các cơ quan liên quan triển khai thủ tục xác minh, khôi phục danh tính cho ông Vũ Văn Sự (SN 1958), từng có hộ khẩu thường trú tại khu 1, xã Phượng Lâu, TP Việt Trì cũ - người từng được công nhận là liệt sĩ.

Công an cửa khẩu Cảng hàng không quốc tế Nội Bài dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ

Công an cửa khẩu Cảng hàng không quốc tế Nội Bài dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ

Trong không khí hân hoan chào mừng thành công Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIV của Đảng; nhân dịp kỷ niệm 96 năm Ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (3/2/1930 – 3/2/2026) và đón chào Xuân mới – Xuân Bính Ngọ 2026, ngày 4/2, Công an cửa khẩu Cảng hàng không quốc tế Nội Bài, Cục Quản lý xuất nhập cảnh, Bộ Công an đã tổ chức Lễ dâng hoa, dâng hương, tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại nghĩa trang liệt sĩ TP Hà Nội.

Chiếc bút máy khắc dòng chữ đẹp được phát hiện trong hài cốt liệt sĩ ở vườn tràm

Chiếc bút máy khắc dòng chữ đẹp được phát hiện trong hài cốt liệt sĩ ở vườn tràm

Chiều 15/1, thông tin từ Bộ Chỉ huy Quân sự (CHQS) tỉnh Quảng Trị cho biết thực hiện kế hoạch tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ trên địa bàn xã Đakrông, tỉnh Quảng Trị, từ ngày 2 đến 15/1/2026, Đội 584 thuộc Phòng Chính trị của đơn vị đã tìm kiếm, quy tập được 4 hài cốt liệt sĩ.

Ngày và đêm trong ngôi nhà có hai liệt sĩ

Ngày và đêm trong ngôi nhà có hai liệt sĩ

Đêm ấy, thiếp đi trong nỗi lo canh cánh cho hai đứa con, bà Ngần gặp ác mộng. Giờ phút hy sinh của cha chồng và chồng tái hiện liên hồi. Rồi, khuôn mặt hai người loang loáng chuyển sang khuôn mặt của bà với mẹ chồng, rồi lại sang thằng Đức, thằng Đăng. Lúc nào cũng là muôn ánh mắt đỏ thù địch bủa vây, họng súng quây từ bốn phía. Càng muốn thoát ra càng bị trì néo sâu hơn. Những họng súng sẵn sàng nhả đạn bất cứ lúc nào không báo trước.

Trao ảnh phục dựng chân dung 2 liệt sĩ cho Mẹ Việt Nam Anh hùng

Trao ảnh phục dựng chân dung 2 liệt sĩ cho Mẹ Việt Nam Anh hùng

Ngày 1/9, tại xã Đại Huệ, tỉnh Nghệ An, đại diện Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Nghệ An, Công ty CP Đầu tư và Thương mại Hoàng Gia Phát phối hợp với nhóm Team Lee trao tặng ảnh phục dựng 2 liệt sĩ Lưu Phi Hường và Lưu Phi Vinh cho Mẹ Việt Nam anh hùng Hồ Thị Tứ.

Khi công nghệ chạm tới trái tim

Khi công nghệ chạm tới trái tim

Trên mảnh đất Việt Nam thấm bao máu xương của các anh hùng, liệt sĩ, một hành trình thiêng liêng đang lặng lẽ viết nên những trang sử mới, nơi công nghệ hiện đại hòa quyện cùng tình cảm sâu sắc của dân tộc. Kế hoạch 356 của Bộ Công an, khởi đầu từ tháng 7/2024, đã thu nhận gần 60.000 mẫu ADN từ thân nhân các liệt sĩ chỉ trong một năm.